Wednesday , September 23 2020
Home / ข่าวสาร / สรุปผลวอลเลย์บอลวิทยุการบินฯ ครั้งที่19 รอบชิงชนะเลิศ

สรุปผลวอลเลย์บอลวิทยุการบินฯ ครั้งที่19 รอบชิงชนะเลิศ

การแข่งขันวิทยุการบินฯ มินิวอลเลย์บอล ถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ครั้งที่ 19 ประจำปี 2561 รอบชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ณ ยิมเนเซียม มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลสุวรรณภูมิ ศูนย์หันตรา จ.พระนครศรีอยุธยา วันที่ 16 มกราคม 2562 รอบชิงชนะเลิศ ผลการแข่งขันมีดังนี้

ประเภททีมชาย
โรงเรียนบ้านสามเรือน จ.เพชรบุรี พบ โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์ แชมป์เก่าปี 2560 ทั้งสองทีมเคยพบกันมาในรอบแรก ซึ่งหนุ่มจากเพชรบุรี เอาชนะไป 2-0 เซต

เกมนัดนี้ สองเซตแรกบ้านสมาเรือนเดินเกมรุกได้ดีกว่า เอาชนะไป แต่ในเซตที่สาม แชมป์เก่า กลับคืนฟอร์มอีกครั้ง แต่ในเซตสี่ บ้านสามเรือนกลับมาครองเกมบุกได้ และเอาชนะไป 3-1 เซต 25-16, 25-15, 11-25, 25-21 คว้ามแชมป์ประจำปี 2562 ไปครอง พร้อมถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และทุนการศึกษา 100,000 บาท

ผลการแข่งขันคู่อื่นๆ
รอบชิงอันดับ 3

โรงเรียนอัสสัมชัญแผนกประถม จากกรุงเทพมหานคร ชนะ โรงเรียนเทศบาลปากพนัง 2 จากจ.นครศรีธรรมราช 2-0 เซต 25-16, 25-16

สรุปอันดับ
ประเภททีมชาย

1.โรงเรียนบ้านสามเรือน จ.เพชรบุรี
2.โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์
3.โรงเรียนอัสสัมชัญแผนกประถม จ.กรุงเทพมหานคร
4.โรงเรียนเทศบาลปากพนัง 2 จากจ.นครศรีธรรมราช

สำหรับทีมแชมป์รับถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พร้อมทุนการศึกษา 100,000 บาท รองชนะเลิศ รับทุนการศึกษา 70,000 บาท รองชนะเลิศอันดับ 2 รับทุนการศึกษา 40,000 บาท รองชนะเลิศอันดับ 3 รับทุนการศึกษา 20,000 บาท

ประเภททีมหญิง
โรงเรียนเทศบาลเชิงทะเล (ตันติวิท) จ.ภูเก็ต ลงสนามพบกับ โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์ ทั้งสองทีมเคยพบกันมาในรอบแรก เชิงทะเลเป็นฝ่ายเอาชนะไปได้ 2-0 เซต

เกมในนัดนี้ อนุบาลลำปลายมาศ กลับเป็นฝ่ายโชว์ฟอร์มได้อย่างยอดเยี่ยม เอาชนะไป 3-0 เซต 25-21, 25-18, 28-26 คว้าแชมป์ไปครองเป็นสมัยที่ 3 หลังเคยทำได้ในปี 2553 และ 2554

ผลการแข่งขัน รอบชิงอันดับ 3 
โรงเรียนวัดตาก้อง จังหวัดนครปฐม ชนะ โรงเรียนเทศบาล 5 จังหวัดสุราษฎร์ธานี 2-1 เซต 25-20,25-17,15-12

สรุปอันดับ
ประเภททีมหญิง

1. โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์
2. โรงเรียนเทศบาลเชิงทะเล (ตันติวิท) จ.ภูเก็ต
3.โรงเรียนวัดตาก้อง จังหวัดนครปฐม
4.โรงเรียนเทศบาล 5 จังหวัดสุราษฎร์ธานี

สำหรับทีมแชมป์รับถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พร้อมทุนการศึกษา 100,000 บาท รองชนะเลิศ รับทุนการศึกษา 70,000 บาท รองชนะเลิศอันดับ 2 รับทุนการศึกษา 40,000 บาท รองชนะเลิศอันดับ 3 รับทุนการศึกษา 20,000 บาท

รางวัลบุคคลยอดเยี่ยม
ประเภททีมชาย

ผู้ทำคะแนนสูงสุด : เฉลิมเกียรติ ยังดี โรงเรียนบ้านสามเรือน จ.เพชรบุรี
นักกีฬาตบยอดเยี่ยม : อภิมุข คงถิ่นสถาน โรงเรียนอัสสัมชัญแผนกประถม จ.กรุงเทพมหานคร
เสิร์ฟยอดเยี่ยม : พีรพัฒน์ ยกเจริญ โรงเรียนเทศบาลปากพนัง 2 จ.นครศรีธรรมราช
เซตเตอร์ยอดเยี่ยม : อาทิตย์ บุตรศรี โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์
นักกีฬารับยอดเยี่ยม : ชัยอนันท์ น้อยวงศ์ โรงเรียนบ้านสามเรือน จ.เพชรบุรี
บล็อคยอดเยี่ยม : ธนานพ โชคบันดิษฐ์ โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์
นักกีฬายอดเยี่ยม : สิขรินทร์ งามขำ โรงเรียนบ้านสามเรือน จ.เพชรบุรี
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม : มนัส ปานนิล โรงเรียนบ้านสามเรือน จ.เพชรบุรี

ประเภททีมหญิง 
ผู้ทำคะแนนสูงสุด : พิมมาดา โต๊ะพ่อ โรงเรียนเทศบาลเชิงทะเล (ตันติวิท) จ.ภูเก็ต
นักกีฬาตบยอดเยี่ยม : กันตินันท์ นพรัตน์ โรงเรียนเทศบาล 5 เทศบาลนครสุราษฎร์ธานี จ.สุราษฎร์ธานี
เสิร์ฟยอดเยี่ยม : แสงเดือน ซาเทพ โรงเรียนเทศบาลเชิงทะเล (ตันติวิท) จ.ภูเก็ต
เซตเตอร์ยอดเยี่ยม : ณัฐธิดา บรรดาศักดิ์ โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์
นักกีฬารับยอดเยี่ยม : กุมาริน ศรีแก้ว โรงเรียนวัดตาก้อง(รัฐราษฎร์บำรุง) จ.นครปฐม
บล็อคยอดเยี่ยม : ธิดารัตน์ หล่าธรรม โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์
นักกีฬายอดเยี่ยม : กัญญาพัชร คุณมาศ โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม : คมสรร รามสุวรรณ โรงเรียนอนุบาลลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์

About Ch...aa

Check Also

ผลศึกลูกยาง PEA ภาคใต้ รอบแรก : 14 ก.ย.

การแข่งขันวอลเลย์บอลเยาวชน PEA ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 16 (ปีที่ 36) ประจำปี 2563 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารี รอบคัดเลือกภาคใต้ วันที่ 14 กันยายน …